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OFISI YA ITAKIMITIRI TANZANIA

PONGEZI

MIAKA MINNE

YA MAFANIKIO YA TASNIA YA HAKIMILIKI

Bodi ya COSOTA, Menejimenti na Watumishi _
wote tunakupongeza Mheshimiwa Rais wa 4
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania |
Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa kutimiza
Miaka Minne Madarakani.

Tunajivunia Mafanikio ya tasnia ya
hakimiliki ikiwvemo Mabadiliko ya
Sheria ya Hakimiliki na Hakishiriki
yaliyofanyika mwaka 2022 na 2023.
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MHE. DKT. SAMIA SULUHU HASSAN

@cosotatanzania



Napenda kutoa shukrani za dhati kwa
uongozi wa Wizara ya Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo kwa
kuniamini na kuniteua kuiongoza
Bodi ya Ofisi ya Hakimiliki Tanzania
(COSOTA) kama Mwenyekiti.

Pia, ninashukuru kwa heshima
niliyopewa mwaka 2022 ya kuteuliwa
kuwa Mwenyekiti wa Kamati Teule ya
kukusanya maoni kuhusu namna bora
ya kusimamia hakimiliki nchini.

Kamati  hiyo, iliyoanzishwa na
aliyekuwa Waziri wa Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Mhe. Mohammed
Mchengerwa, iliandaa taarifa yenye
mapendekezo ya maboresho katika
sekta ya hakimiliki kwa manufaa ya
wabunifu nchini, ambayo tuliwasilisha
kwa Mhe. Waziri tarehe 22/08/2022,
na hatimaye, ikawasilishwa kwa Mhe.
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Kwa niaba ya Bodi ya COSOTA,
natambua wajibu mkubwa tulionao
katika kusimamia taasisi hii ili kuleta
mageuzi chanya katika ukuaji wa
tasnia ya hakimiliki. Tunajikita katika

kuhakikisha haki za wasanii,
waandishi na wabunifu
zinaheshimiwa na  kulindwa, ili

waweze kunufaika ipasavyo kutokana
na matumizi ya kazi zao.

Neno la
Mwenyekiti
wa Bodi ya
COSOTA

Bodi inatambua jukumu lake la
kuisimamia na kuishauri Menejimenti
ya COSOTA kwa lengo la kuimarisha
mifumo ya ulinzi wa hakimiliki na
kushughulikia changamoto
zinazowakabili wasanii, waandishi na
wadau wa sekta hii. Lengo letu ni
kuhakikisha tasnia ya hakimiliki
inakua sambamba na maendeleo ya
kiuchumi, kisiasa na teknolojia nchini.

Kwa msingi huo, Bodi ya COSOTA
itaendelea kuhakikisha Menejimenti
inasimamia vyema masuala ya
hakimiliki, ikiwa ni pamoja na kutoa
elimu kwa umma kuhusu haki za
wabunifu, kuendesha operesheni za
kupambana na uharamia, na kudhibiti
kampuni za ukusanyaji na ugawaji wa
mirabaha. Pia, tunajipanga kuongeza
matumizi ya teknolojia ya habari na
mawasiliano ili kuboresha huduma

kwa wadau.
Ni dhahiri kuwa maendeleo vya
teknolojia  yameleta  mabadiliko

makubwa katika biashara ya kazi
zinazolindwa na sheria ya hakimiliki,
kama vile muziki, filamu, sanaa za
ufundi, uandishi, sanaa za maonesho,
vyombo vya utangazaji kama redio na
televisheni, pamoja na mitandao ya

kijamii. Sekta hizi si tu kwamba
zinatoa ajira  kwa maelfu ya
Watanzania, bali pia zinachangia

katika ukuaji wa pato la taifa.

Kutokana na uzoefu nilioupata kama

COSOTA I

|

Bw. Victor Tesha
Mwenyekiti wa Bodi - COSOTA

Mwenyekiti wa Kamati Teule vya
kukusanya maoni kuhusu usimamizi
wa hakimiliki nchini, nitahakikisha
COSQTA inatekeleza mapendekezo
yenye tija kwa wasanii na wabunifu.
Hii ni pamoja na kuimarisha
miundombinu ya usimamizi wa
hakimiliki, kutunga na kuboresha
kanuni, kuboresha huduma za usaijili
kwa njia ya kidijitali, na kuanzisha
kampuni za ukusanyaji na ugawaji wa
mirabaha kwa madaraja mbalimbali
ya kazi za ubunifu, ikiwemo muziki,
filamu, maandishi, sanaa za ufundi na
maonesho.

Katika kipindi cha uongozi wangu
kama Mwenyekiti wa Bodi vya
COSOTA, nitatumia nafasi hii kuishauri
Menejimenti ya COSOTA kutekeleza
mambo yote yenye tija kwa wasanii,
waandishi na wabunifu wa Tanzania.

Kwa niaba ya Bodi ya COSOTA, natoa
rai kwa umma kwamba tutaendelea
kutimiza majukumu yetu kwa umakini
mkubwa katika kuisimamia Ofisi ya
Hakimiliki ili kuhakikisha sekta hii
inakua na kuwa na mchango mkubwa
katika uchumi wa wabunifu na taifa
kwa ujumla.

Jarida Maalum la Hakimiliki ambalo husambazwa mtandaoni.

Jarida la Hakimiliki
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B COSOTA

Doreen Anthony Sinare
Mtendaji Mkuu - COSOTA

Ninapenda kutoa shukrani zangu za
dhati na pongezi kwa Mheshimiwa
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan
kwa namna ya kipekee alivyoleta
hamasa ya ukuaji wa tasnia ya
hakimiliki na kusisitiza kusimamia haki
za wasanii na wabunifu waweze
kunufaika zaidi kutokana na matumizi
ya kazi zao.

Hii imesimamiwa na viongozi wakuu
wa Wizara ya Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo ikiongozwa na
Mheshimwa Prof. Palamagamba J. A
Kabudi (Mb), Waziri wa Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo.

Timu ya watumishi
Hakimiliki Tanzania (COSQOTA)
inayofahamika kama “Timu
Tunatekeleza” imeendelea
kushirikiana na Wasanii, Waandishi na
wadau mbalimbali katika kutimiza

wa Ofisi ya

adhma ya kuhakikisha hakimiliki
zinazalishwa, zinakuzwa na
zinalindwa.

COSOTA imendelea kusimamia

masuala ya hakimiliki hasa katika
kutoa elimu kuhusu masuala ya
hakimiliki na hakishiriki, na kuongeza
tija katika biashara ili kuongeza ajira

Jarida Maalum la Hakimiliki ambalo husambazwa mtandaoni.

Neno la Afisa
Mtendaji Mkuu na
Msimamizi wa

Hakimiliki

na kipato kwa mdau mmoja mmoja
na kwa serikali. Kama tunavyofahamu,
shughuli zinazohusu hakimiliki
zinachangia sana kwenye biashara
zinazohusu ubunifu kupitia masuala
ya hakimiliki na hakishiriki, hii
kupelekea kukuza pato la Taifa, kipato
cha mmoja mmoja na ajira kwa
ujumla.

Ni ukweli usiopingika kuwa biashara
zinazohitaji mazao/bidhaa za
hakimiliki kama vile Sanaa za muziki,
Sanaa za filamu, Sanaa za ufundi,
Sanaa za maonesho, uandishi,
vyombo vya utangazaji vikiwemo
redio, televisheni, mitandao na
shughuli nyingine vimeajiri wadau
wengi.

Katika Toleo hili la pili tumehakikisha

maudhui  yamejikita katika kutoa
taarifa muhimu na elimu kwa ummaiili
kujenga uelewa na kuwezesha
wasomaji kuwa na taarifa kuhusu
masuala ya hakimiliki na
yaliyotekelezwa ndani ya miaka

minne ya Mheshimiwa Dkt. Samia
Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

Hivi sasa jamii imeongeza uelewa
kuhusu umuhimu wa hakimiliki na hii
ni kutokana na uwezeshwaji wa
kibajeti kwa COSOTA kupitia Serikali
na ushirikiano na wadau mbalimbali
ambao uliosaidia kutoa elimu kwa
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umma kwa njia mbalimbali.
Maboresho mbalimbali. ya Sheria ya
Hakimiliki na Hakishiriki Na. 7/1999
mwaka 2022 na 2023 yamefanyika
kwa kuanzisha chanzo kipya cha
makusanyo ya hakimiliki kupitia tozo
ya hakimiliki‘Copyright Levy’ambapo
COSOTA kwa kushirikiana na Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA) imeanza
kukusanya mapato kupitia chanzo
hiki ambapo kuanzia tarehe 1
Septemba 2023 - Februari 2025 kiasi
cha shilingi 1,428,105,241.44
kimekusanywa.

Pia, kupitia marekebisho ya sheria hii
yameondoa jukumu la kukusanya na
kugawa mirabaha kutoka COSOTA na
kulipeleka kwa sekta binafsi yaani
Wasanii, Waandishi na Wabunifu
wenyewe  kushiriki  zaidi  katika
ukusanyaji na ugawaji mirabaha na
hatimaye kunufaika zaidi kwa kupata
mapato zaidi ambapo hadi Oktoba
2024 leseni moja imetolewa kwa
Kampuni ya Kukusanya na Kugawa
Mirabaha (Collective Management
Organisation - CMO) kwa kazi za
muziki kwa Kampuni ya Tanzania
Music Rights Society (TAMRISO).

COSOTA inaendelea kuhamasisha
uanzishwaji wa Kampuni hizi chini ya
ulezi wa COSOTA ili kuongeza tija
katika usimamizi wa hakimiliki nchini.




TAHARIRI

Maendeleo ya Hakimiliki Tanzania:
Mafanikio, Changamoto, na Hatua za
Serikali katika Kukuza Sekta ya Ubunifu

Anitha Jonas
Afisa Elimu na Uhusiano
Mwandamizi - COSOTA

Historia ya ukuaji wa tasnia ya ubunifu
inayohusisha masuala ya hakimiliki
hapa Tanzania umechagiza
kupatikana kwa mafanikio mbalimbali
katika usimamizi wa hakimiliki za
Wasanii, Waandishi na Wabunifu
mbalimbali.

Hatua hii imesaidia kutambuliwa kwa
umuhimu wa mikataba yenye
maslahi kwa kazi hizo pamoja na
kuleta mwamko wa  Wasanii,
Waandishi na Wabunifu kuweza
kutambua umuhimu wa mikataba.

Pia, imechagiza katika uelewa wa
mikataba isiyokuwa bora na iliyo ya
kinyonyaji na hivyo kupelekea wadau
mbalimbali kufuatilia mapato ya
matumizi ya kazi zao katika maeneo
mbalimbali tofauti na ambapo awali
wadau hao walikuwa wakichukulia
matumizi ya kazi zao kuwa kama
burudani  na  promosheni vya
kuwasaidia wao kufahamika.

Katika kipindi cha uongozi Serikali ya
Awamu Sita inayoongozwa na Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
imekua kinara katika kutekeleza azma

yake vya kuhakikisha Wasanii na
Wabunifu nchini wananufaika zaidi na
matumizi ya kazi zao. Mhe. Rais
ametekeleza azma hii kwa vitendo
kwa kuhakikisha wadau wanapata
mgao wa mirabaha na kusisitiza
watumiaji wa kazi za ubunifu kulipa
mirabaha ili waweze kunufaika zaidi.

Pia, ameanzisha chanzo kipya cha
makusanyo ya Tozo ya Hakimiliki
‘Copyright Levy’ kilichoanza
kukusanywa kuanzia mwezi
Septemba, 2023 kwa ushirikiano wa
COSOTA na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA). Lengo likiwa ni
kuongeza na kuboresha maslahi ya
wasanii, na kukusanya mapato ya
mirabaha na mapato ya Serikali
kutokana na ukuaji wa teknolojia
dhidi ya matumizi ya vifaa
vinavyotumika kutunza, kuzalisha na
kusambaza kazi za wabunifu. Hii
imefanyika sambamba na
marekebisho ya Sheria ya Hakimiliki
na Hakishiriki Na. 7 ya mwaka 1999
kupitia Sheria ya Fedha ya mwaka
2022 na mwaka 2023.

Ofisi ya Hakimiliki Tanzania (COSOTA)
awali ilikuwa ikijulikana kama Chama
cha Hakimiliki Tanzania ilikuwa na
majukumu ya kukusanya na kugawa
mirabaha (Collective Management
Organisation) upande mmoja, na
jukumu la  kusimamia ulinzi wa
hakimiliki  (Copyright Office) kwa
upande wa pili. Hii hatua imesaidia
kujenga mahusiano  mazuri ya
kimataifa na vyama dada vya mataifa
mbalimbali pamoja na mashirika
yanayosimamia masuala ya hakimiliki
kimataifa.

Katika utekelezaji majukumu
COSOTA imepitia changamoto
mbalimbali wakati kujenga uelewa wa
wadau wake kuhusu hakimiliki, na
ulinzi wa kazi hizo, pamoja na
manufaa ya namna mbunifu

Wa

anavyoweza kunufaika na kazi yake
hata baada ya kifo chake. Kifungu cha
14 kifungo (1) cha Sheria ya Hakimiliki
na Hakishiriki Na. 7 ya mwaka 1999
kazi ya mbunifu itapewa ulinzi kwa
kipindi chote cha uhai wake na miaka
hamsini baada ya kufariki. Aidha mtu
yoyote atakayehitaji kutumia kazi hiyo
lazima apate kibali kutoka  kwa
mmiliki au warithi wake.

Pia tarehe 1 Julai, 2022 Serikali ilifanya
marekebisho ya Sheria ya Hakimiliki
na Hakishiriki Na. 7 ya mwaka 1999 na
kuondoa jukumu la kukusanya na
kugawa mirabaha kutoka COSOTA na
kulihamishia kwa Wasanii, Waandishi
na Wabunifu wenyewe ambao
wamekuwa wakiomba hilo kwa muda
mrefu kwa lengo la kuweza kunufaika
zaidi kutokana na matumizi ya kazi
zao. Hii ilitokana na matakwa yao ya
kuendana na utaratibu wa nchi
mbalimbali ambazo jukumu hili
linasimamiwa na Wasanii, Waandishi
na Wabunifu husika.

Pia, mabadiliko hayo yaliambatana na
kubadilika kwa jina la Chama cha
Hakimiliki Tanzania na kuwa Ofisi ya
Hakimiliki Tanzania.

Tarehe 21 Julai, 2023 COSOTA ilitoa
leseni kwa Kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha kwa daraja la kazi
za Muziki ijulikanayo kama Tanzania
Music Rights Society (TAMRISO).

Katika kampuni  mbalimbali za
makundi ya kazi za ubunifu
zilizoomba leseni COSOTA, TAMRISO
ndio kampuni pekee iliyofanikiwa
kupata leseni baada ya kukidhi vigezo
vilivyohitajika ili kutekeleza jukumu la
kukusanya na kugawa mirabaha.

COSOTA imeendelea kuhamasisha
Wasanii, Waandishi na Wadau
mbalimbali kuanzisha kampuni hizo ili
kutimiza lengo la mabadiliko ya sheria
na kuongeza usimamizi wa hakimiliki.
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Miaka Minne ya Serikali ya
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Usimamizi wa Hakimiliki Tanzania

Tozo ya Hakimiliki na Hakishiriki
O 3 Chanzo Kipya cha Makusanyo

ya Mirabaha
Namna CMO Zinavyofanya Kazi
na Kuanzishwa kwa TAMRISO

Wasanii wa Muziki Waipongeza
O 7 COSOTA kwa Mgao wa

Mirabaha

Naibu Waziri Mhe. Hamis

Mwinjuma Atoa Maelekezo kwa U.muh|r‘nu wa Usajilie e Kazi
) Zinazolindwa na Sheria ya
Kampuni za Kukusanya na
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Bodi ya Wahariri Scan upate
Mwenyekiti taarifa zaidi

Doreen A. Sinare Ofisi ya Hakimiliki Tanzania

ahariri
Anitha Jonas Utumishi, Barabara ya Kivukoni
Bernard Lubogo

S.L.P 6388, Dar es Salaam.

dishi SIMU +2b5 738 015014

Anitha Jonas

Prosper Massawe +255 738015013
Naomi Mungure
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Miaka Minne ya Serikali ya
Awamu ya Sita na Ukuaji wa
Usimamizi wa Hakimiliki Tanzania

Na Anitha Jonas

Afisa  Mtendaji  Mkuu na
Msimamizi wa Ofisi ya Hakimiliki
Tanzania (COSQOTA), Bi. Doreen
Sinare, aeleza namna COSOTA
ilivyofanikiwa katika kipindi cha
miaka minne ya Serikali vya
Awamu ya Sita chini ya uongozi
wa Rais wa Jamhuri vya
Muungano wa Tanzania, Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan,
COSOTA imefanikiwa kwa kiasi
kikubwa na yamefanyika mambo
mengi Yyaliyosaidia kuimarisha
usimamizi wa hakimiliki kwa kazi
za Sanaa na bunifu mbalimbali

01 Jarida la Hakimiliki

zinazolindwa na Sheria vya
Hakimiliki  na  Hakishiriki ya

Tanzania.

Bi. Sinare amebainisha hayo
wakati akizungumza na
Waandishi wa Habari kuhusu
mafanikio na mwelekeo wa Ofisi
ya Hakimiliki Tanzania katika
kipindi cha miaka minne vya

Serikali ya Awamu ya Sita Machi
21, 2025, katika Ofisi za Idara ya
Habari - MAELEZO, Jijini Dodoma.

“Kati ya mambo yaliyofanyika ni

pamoja na marekebisho katika
Sheria ya Hakimiliki na Hakishiriki
Na. 7 ya mwaka 1999
yaliyofanyika kupitia Sheria ya
Fedha katika mwaka 2022 na
2023. Mabadiliko haya makubwa
yalianzisha chanzo kipya cha
mapato cha tozo ya hakimiliki
ambapo vifaa vinavyotumika
kusamlbaza, kuzalisha na
kuhifadhi kazi za sanaa na fasihi
hutozwa  asilimia 1.5  kila
vinapoingia, kuzalishwa au
kuundwa hapa nchini. Fedha hizo
hukusanywa kupitia Mamlaka ya

WWW.Cosota.go.tz




Mapato Tanzania (TRA)"ameeleza
Bi. Sinare.

Lengo kuu la kuanzishwa kwa
tozo hiyo ni kuwajengea uwezo
wa kiuchumi wadau wa sanaa na
uandishi nchini wakiwemo
Wasanii, Waandishi na Wabunifu
ambao kwa muda mrefu kazi zao
zimekuwa  zikitumika katika
mazingira mbali mbali ya kijamii
kama vile kuhifadhi, kubebea na
kusambaza kazi sanaa na
uandishi na kuwanufaisha wadau
wengine pamoja na watu binafsi
bila ya wenye kazi kupata haki
Zao.

"Kupitia chanzo hiki, COSOTA
imekusanya jumla ya  shilingi
1,428,105,241 .44 kuanzia

Septemba, 2023 hadi Februari,
2025 ambapo Ofisi imefanikiwa
kupokea fedha za tozo vya
hakimiliki za mwaka wa fedha
2023/2024  kutoka Wizara va
Fedha kiasi cha Tshs.
847,985,594.26" ameongeza Bi.
Sinare.

Aidha, amesema katika kipindi
cha miaka minne ya uongozi wa
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan, usajili wa kazi

WWW.cosota.go.tz

zinazolindwa na  Sheria vya
Hakimiliki na Hakishiriki
umeongezeka kwa asilimia 70
ukilinganisha na miaka ya nyuma
ambapo kuanzia mwaka 2021
mpaka Februari 2025, COSOTA
imesajili kazi za sanaa na uandishi
11,519 na wabunifu 3,436.

- 2025 COSOTA
kufanya  migao
alivyoahidi
Mhe. Dkt.

Mwaka 2021
imefanikiwa
miwili kama

Mheshimiwa Rais,
Samia Suluhu Hassan
alipolihutubia bunge mwaka
2021 ambapo alisisitiza katika
kipindi cha uongozi wake Serikali
itahakikisha  wabunifu  wote
wananufaika zaidi na kazi zao.

Mgao wa kwanza unaotokana na
matumizi ya kazi katika maeneo
ya biashara pamoja na
makusanyo ya maonesho kwa
umma na vyombo vya utangazaji
ulifanyika  mwaka 2022 na
ulikuwa ni mgao wa ishirini na
tatu ulikuwa wa kiasi cha shilingi
shilingi 312,290,259,000 ambapo
Wasanii  wa Muziki 1,123
walinufaika, na ulitokana na
matumizi ya kazi 5,924 za Muziki
ambazo zilitumika katika vituo 11
vya Redio, ikiwemo redio za ngazi
ya Kitaifa, Mkoa, Wilaya, Kijamii na

Toleo la 2 - Machi 2025

za Kidini.

Mgao wa pili wa mirabaha wa
matumizi ulikuwa mwaka 2023
na ulikuwa ni mgao wa ishirini na
nne kwa Wasanii wa Muziki na
COSOTA iligawa kiasi cha shilingi
396,947,743.20 ambapo Wasanii
wa Muziki 8,165 walinufaika,
kupitia kazi 61490 za Muziki,
kutoka Vituko vya Redio 14,vya
Kitaifa, Mikoa, Wilaya, Jamii na za
Kidini.

COSOTA  imeahidi  kuendelea
kutekeleza majukumu yake vya
usimamizi wa hakimiliki katika
kazi za sanaa ikiwa ni kuimarisha
dhana ya kuhakikisha Wasanii na
Waandishi wananufaika zaidi na
kazi zao.

Pamoja na hayo ongezeko la
usajili wa kazi COSOTA imetokana
na zoezi la utoaji wa elimu na
mafunzo mbalimbali ya hakimiliki
na usajili kupitia vyombo vya
habari, mitandao ya kijamii,
semina lakini  pia  kushiriki
matukio mbalimbali ya wadau
ambapo COSOTA ilipata fursa ya
kuelimisha wadau kuhusiana na
hakimiliki na uhamasishaji wa
usajili wa kazi za hakimiliki.

Jarida la Hakimiliki 02




Tozo ya Hakimiliki na Hakishiriki
Chanzo Kipya cha Makusanyo
ya Mirabaha

mengi vya
kuanzishwa
Hakimiliki.

Prosper Massawe na
Anitha Jonas

Serikali ya Awamu vya Sita
inayoongozwa na Mheshimiwa
Dkt.Samia Suluhu Hassan Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Ofisi  ya  Hakimiliki
Tanzania (COSOTA) ina mafanikio
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ikiwemo
Tozo vya

kujivunia
kwa

Mwezi Septemba 2023, COSOTA
kwa kushirikiana na Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) ilianza
kukusanya mapato kwa vifaa vya
kubebea, kuzalisha na kusambaza

kazi za Sanaa na Maandishi.

Akizungumza kuhusu
makusanyo hayo ya chanzo kipya
cha mapato Afisa Mtendaji Mkuu
na Msimamizi wa Hakimiliki Bi.
Doreen Anthony Sinare
alishukuru Serikali ya Awamu vya
Sita inayoongozwa na Mhe. Dkt.
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Samia Suluhu Hassan Rais wa
Jamhuri  ya Muungano wa
Tanzania kwa kutoa maelekezo ya
kuanzishwa kwa chanzo kipya
cha kukusanya mirabaha
ambacho kitasaidia kuongeza
mapato kwa Serikali, Wasanii na
Waandishi.

Tarehe 31 Mei, 2022 Mhe. Rais
akiwa Jijini Dar es Salaam
alielekeza Wizara ya Fedha na
iliyokuwa Wizara ya Utamaduni,
Sanaa na Michezo kukamilisha
mchakato wa kuanzisha chanzo
kipya cha makusanyo ya mapato
yajulikanacho kama tozo vya
hakimiliki (Copyright Levy).

Kwa mujibu wa mabadiliko ya
Sheria yaliyofanyika mwaka 2022
na 2023, (COSOTA) imefanikiwa

kutengeneza kanuni mbili
ambazo ni Kanuni ya Hakimiliki
na Hakishiriki  (Kampuni za
ukusanyaii  na ugawaji  wa
mirabaha Tangazo la Serikali Na.
215,2023 pamoja na

WWW.cosota.go.tz

Wy

marekebisho yake ya mwaka
2024 na Kanuni ya Hakimiliki na
Hakishiriki (Tozo ya Hakimiliki)
Tangazo la Serikali Na. 385, 2024.
Kanuni hizo mbili zimetoa
mamlaka ya kuanzishwa kwa
Kampuni za kukusanya na
kugawa mirabaha pamoja na
kuanzishwa kwa tozo mpya ya
hakimiliki  inayotozwa kwenye
vifaa vya kuzalisha, kuhifadhi na
kusamlbaza, kazi mibalimbali za
Sanaa na Uandishi, kupitia
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA).

Kupitia chanzo hicho COSOTA
imekusanya jumla ya shilingi
1,428,105,241.44 kuanzia
Septemba, 2023 hadi Februari,
2025.

Fedha hizo zimekusanywa kupitia
vifaa 13 vilivyopitishwa na Bunge
la Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania ambavyo ni Radio/TV
set enabling recording, analogue
audio recorders, analogue video

Toleo la 2 - Machi 2025

recorders, CD/DVD copier, digital
jukebox, MP 3 player, CD, DVD,
Vinyl, Mini Disc na SD Memory na
vimekuwa vikitozwa asilimia 1.5.
ya kodi pale vinapoingizwa,
kuundwa au kuzalishwa nchini.

Kiasi cha tozo vya Hakimiliki
kilichokusanywa ndani ya mwaka
husika hugawanywa kwa
makundi manne katika asilimia
kama ifuatavyo: COSOTA 209%,
Mfuko wa Utamaduni na Sanaa
10%, Mfuko Mkuu wa Serikali
10%, na Kampuni za kukusanya
na kugawa mirabaha (CMOs) au
wasanii na waandishi 60%.

i kuhakikisha mapato
yanaongezeka kupitia tozo hiyo
Ofisi inaendelea na jitihada za
kuomba  kuongezewa  vifaa
vingine kama Simu, Computers,
External drives, printers, scanner,
tablets, photocopier, printing
plates na flash disks kwani
vilivyopitishwa awali havitoshi na
vingi vimepitwa na wakati.
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Namna CMO Zinavyofanya Kazi
na Kuanzishwa kwa TAMRISO

Na Naomi Mungure

Mwaka 2022 Sheria ya Hakimiliki
na Hakishiriki ya mwaka ilifanyiwa
marekebisho kupitia Sheria ya
Fedha Na. 5 ya mwaka 2022 na
kuruhusu uanzishwaji wa
Kampuni binafsi zitakazokuwa na
jukumu la kukusanya na kugawa

mirabaha yaani Collective
Management Organizations
(CMOs).

Kwa mujibu wa sheria Kampuni
hizo zina jukumu la Kukusanya na
Kugawa Mirabaha kwa kazi za
wabunifu husika katika madaraja
ya Muziki, Filamu, Kazi za
Maandishi, Sanaa za Ufundi na
Sanaa za Maonesho.
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Mabadiliko hayo vya Sheria
yalitokea kufuatia maombi ya
wabunifu wenyewe ambao kwa
kipindi kirefu walikuwa
wakiomba kupewa dhamana ya
kukusanya na kujigawia mirabaha
wenyewe.

Kulingana na  taratibu za
Kimataifa kuhusu suala hili ni
vyema wasanii  wakajisimamia
wenyewe katika kukusanya na
kugawa mirabaha ili hatimaye
wanufaike na ubunifu wao.

Serikali iliamua kufanya
mabadiliko hayo ili kuwe na Ofisi
ya Hakimiliki ambayo itakuwa

Msimamizi wa Hakimiliki, lakini
pia kuwe na Kampuni za
kukusanya na kugawa mirabaha
ambazo zitaendeshwa na wasanii
wenyewe  zikisimamiwa  na
COSOTA.

Hatua hii ni kutokana na uzoefu
kutoka nchi nyingine duniani
zikivepo za Afrika kama vile
Afrika ya Kusini, Kenya, Ghana na
kwingineko ambapo
zimefanikiwva  kwa  kuanzisha
Kampuni binafsi za wasanii za
kujisimamia kazi zao kama vile
kukusanya na kugawa mirabaha.

Baada ya marekebisho ya hi

www.cosota.go.tz




Sheria ya Hakimiliki na hakishiriki
namba 7 ya mwaka 1999
yaliyofanyika mwaka 2022,
COSOTA  iliandaa Kanuni za
utekelezaji wa majukumu vya
Kampuni za kukusanya na
kugawa Mirabaha (CMOs).

Kanuni hizo zilipitishwa na Bunge
la  Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania na kusainiwa na
aliyekuwa Waziri wa Utamaduni,
Sanaa na Michezo Mheshimiwa
Balozi Dkt. Pindi Chana kwa ajili ya
kuanza utekelezaji wake (Kanuni
yenye Tangazo la Serikali Na. 211
na 215 lillochapishwa Machi,
2023).

Vilevile Afisa Mtendaji Mkuu na

Msimamizi wa Hakimiliki  Bi.
Doreen Sinare alibainisha kuwa
Ofisi ya  Hakimiliki  Tanzania

(COSQOTA) iliandaa tangazo tarehe
17-18 Mei, 2023 la kuzitaka
Kampuni zenye uwezo wa
kukusanya na kugawa mirabaha
kwa kazi za Sanaa na Maandishi
ziweze kujitokeza na kuomba
katika Madaraja ya Muziki, Filamu,
Kazi za Maandishi, Sanaa za
Ufundi na Sanaa za Maonesho.

Bi. Sinare alibainisha kusema
kupitia tangazo hilo kwa Ofisi
ilipata  Kampuni mbili zote
ziiomba  kufanya  ukusanyaji
kwenye daraja la Muzki na
Kampuni ya “Tanzania Music
Rights Society (TAMRISO)" ndiyo
ilikidhi vigezo kwa asilimia tisini
na hatimaye kupatiwa Leseni ya
ukusanyaji na ugawaji mirabaha
katika daraja la  Muziki kwa
mwaka 2023/2024.

“Tanzania  Music
Rights Society (TAMRISO)”
ilikabidhiwa leseni tarehe
21/07/2023 ilikusanya mirabaha
kutoka kwa watumiaji wa kazi za
wabunifu upande wa Muziki.
Kugawa mirabaha kulingana
zilizopo.

Kampuni vya

www.cosota.go.tz

COSOTA  ni  msimamizi wa
Hakimiliki, itaendelea kusimamia
CMO ili kuhakikisha kuwa kuna
usawa na haki katika mgao
watakaokuwa utakaotolewa),
alisema Bi. Doreen.

Pamoja na hatua hii COSOTA
imekuwa  ikifanya  kazi na
mashirika mbalimbali ya
kimataifa yanayosimamia kazi za
ubunifu likiwepo Shirika la Miliki
Bunifu Duniani (WIPQO), Shirikisho
la Kimataifa linalosimamia kazi za
Maandishi (International
Federations of Reproductions
Rights Organizations - IFRRO),
Shirika linalosimamia kazi za
Muziki  Duniani  (International
Confederation of Societies of
Authors and Composers - CISACQ),
Shirikisho la kusimamia haki za
Watozi wa kazi za ubunifu
(Producers) linalojulikana  kwa
kutetea haki zao (IFPI).

Mashirika  yote yalipongeza
uamuzi uliofanywa na Serikali
kwa kuendelea kuboresha
mazingira bora kwa wasanii na
wabunifu kuendelea kunufaika
na kazi zao.

Akiendelea kuzungumza
Bi.Sinare alieleza kuwa Shirika la
Kikanda la Afrika la Miliki Bunifu
(ARIPO) lilifadhili mafunzo
yaliyotolewa na COSOTA kwa
Kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha TAMRISO.

Mafunzo hayo yalilenga
kuwajengea TAMRISO uwezo wa
namna gani ya kukusanya na
kugawa mirabaha, namna vya
kusimamia maslahi ya wabunifu
kwa kuwa na UWAZI, UWAJIBIKAJI
NA USIMAMIZI MZURI wa kazi
Zao.

Shirikisho la kusimamia haki za
Watayarishaji wa kazi za ubunifu
(Producers) linalojulikana  kwa
kutetea haki zao (IFPI) lilipongeza
mpango wa kuanzisha CMO, na
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kushiriki katika kusaidia Kampuni
ya TAMRISO katika uandaaji wa
viwango (tariffs) pamoja na
kanuni za kugawa mirabaha
(Distribution rules) na kuwashauri
namna gani wanaweza
kufanikiwa kusimamia katika
daraja la muziki.

Shirikisho hilo limekuwa likifanya
mikutano mbalimbali kwa njia ya
mtandao ili kutoa mafunzo ya
namna bora ya kusimamia haki
hasa kwa Kampuni ambazo ni
changa au zinazoanza kukusanya
mirabaha.

FAIDA ZA KUANZISHA
KAMPUNI ZA KUKUSANYA NA
KUGAWA MIRABAHA

Kwa  kuwa  Kampuni  hizi
huundwa na wabunifu wenyewe,
hilo  hupelekea wao kufika
maeneo mengi zaidi na kuwa na
nguvu ya pamoja ya
kuhamasisha watumiaji wa kazi
za ubunifu kulipia kazi zao pale
zinapotumika katika maeneo ya
biashara kama vile baa, hoteli,
vyombo vya usafiri, vyombo vya
habari na maeneo mengine
kama hayo.

Pia ni fursa nzuri kwa mashirikisho
ya sanaa na ubunifu kuunda
(CMO) zao zitakazosimamia haki
kwa kila daraja la kazi na Ofisi ya
Hakimiliki kuendelea kusimamia
Kampuni hizo ili kuleta ufanisi
katika kukuza ubunifu nchini. Ni
matarajio yetu kuwa
watakusanya na kunufaika
kutokana na jasho la ubunifu wao
kwa ujumla.

THAMINI
UHARAMIA

UBUNIFU, KATAA
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Wasanii wa Muziki Waipongeza
COSOTA kwa Mgao wa Mirabaha

Na Anitha Jonas

Mnamo tarehe 21 Julai, 2023 Ofisi
ya Hakimiliki Tanzania (COSOTA)
ilifanya mgao wa mirabaha wa 24,
mgao ulitokana na makusanyo ya
mirabaha kutoka katika chanzo
cha  Maonesho kwa Umma
(Public Perfomance) na
Utangazaji (Broadicating).

Mgao huo pia ulifanyika baada ya
mabadiliko ya Sheria ya Hakimiliki
na  Hakishiriki  yaliyofanyika
kupitia Sheria ya Fedha ya mwaka
2022. llianzisha utaratibu wa
kuwepo kwa makapuni vya
kukusanya na kugawa mirabaha.

Akizungumza kuhusu mgao huo
Afisa Mtendaji Mkuu na
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Msimamizi  wa Hakimiliki  Bi.
Doreen Anthony Sinare alisema
kuwa, COSQOTA iligawa jumla ya
kiasi cha Tshs. 396,947,743 kwa
jumla ya wabunifu 8,018 ambao
walinufaika na mgao huo wa
mirabaha,  kazi  zlizotumika
kufanya mgao zilitoka katika
vituo 14 vya Redio nchini
ambavyo viliwasilisha nyimbo
35,543 ambazo zilitumika kwa
kipindi  hicho katika vipindi
mbalimbali vya redio hizo.

Pamoja na hayo Bi. Doreen
alieleza kuwa mgao huo wa kazi
za mugziki nchini ni wa mwisho
kufanywa na COSOTA kutokana
na mabadiliko ya sheria ambayo

yamepelekea kuruhusu
kuanzishwa kwa Kampuni binafsi
za  kukusanya na  kugawa
mirabaha za wasanii, waandishi
na wabunifu. Upande wa daraja
la kazi za muziki, Kampuni ya
Tanzania Music Rights Society
(TAMRISO) imepewa leseni na
COSOTA kwa ajili ya kukusanya na
kugawa mirabaha na a kazi
husika na imekusanya Shilingi
256,448,440 katika kipindi cha
Januari - Novemba 2024 na
inatarajia kufanya mgao.

Aidha, Meneja wa Idara va
Kumbukumbu  Bw. Philemon
Kilaka nae alieleza kuwa, katika
mgao huo msanii aliyeongoza

WWW.Cosota.go.tz
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kwa ujumla kwa wasanii wote
kupata fedha nyingi katika mgao

alikuwa Nasibu Abdul maarufu
kama Diamond Platinumz
aliyepata  kiasi  cha  Shilingi
7,780,822.

Kwa kundi la Wanawake Msani
Zuhura Othman maarufu kama
Zuchu  aliongoza kwa kupata
mgao wa Shilingi 4,723,306 na
kwa upande wa bendi za Muziki
wa Dansi Bendi ya Mlimani Park
Orchestra kwa kupata Shilingi
1,948,022.

Halikadhalika, alieleza  kuwa,
kiwango cha chini cha fedha (unit

5T

-
-
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rate) kilichotumika kwa kila kazi
katika kwa kazi katika hesabu za
matumizi ya kazi zilizotokana na
orodha ya matumizi “logsheets”
zilizokusanywa kutoka vyombo
vya habari ni Shilingi 6,465 . Na
kwa kazi zilizosajiliwa zilizopata
mgao ni Shilingi. 1,996.

tofauti, Wasanii
mbalimbali walijitokeza na
kuishukuru Serikali na COSOTA
kwa mgao huo wa mirabaha
ambapo idadi ya wanufaika katika

Katika nyakati
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mgao huo imekuwa kubwa na
wasanii wengi walipata viwango
vizuri cha fedha tofauti na miaka
ya nyuma, hivyo waliipongeza
COSOTA  kwa jitihada hiyo vya
kufanikisha makusanyo na
ugawaji wa mirabaha.

Nae Msanii Nguli wa Muziki wa
Dansi Hamza Kalala maarufu
kama Komando  alishukuru
COSOTA kwa mgao wa mirabaha
aliopata na kupongeza utaratibu
uliotumika.

marene) 21/07/2023
DAYE:——

LAK T2s ?éi(—&r_’:/:—
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Naibu Waziri Mhe. Hamis
Mwinjuma Atoa Maelekezo kwa
Kampuni za Kukusanya na
Kugawa Mirabaha

Na Anitha Jonas

Serikali ya Awamu ya Sita
inayoongozwa na Mheshimiwa
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu
Hassan imekuwa karibu na
Wasanii  na Waandishi  kwa
kuhakikisha wananufaika zaidi na
kazi  zao, ambapo ilifanya
marekebisho ya Sheria vya
Hakimiliki na Hakishiriki Na.7 ya
mwaka 1999 na  kuruhusu
Wasanii na Waandishi kuanzisha

—
— 1
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kampuni zao binafsi za kukusanya
na kugawa mirabaha.

Katika usimamizi wa kampuni
hizo za kukusanya na kugawa

mirabaha Collective
Management Organization
(CMO) Naibu Waziri wa Habari,

Utamaduni, Sanaa na Michezo
Mhe. Hamis Mwinjuma (Mb)

alitoa maelekezo kwa Ofisi ya
Hakimiliki Tanzania (COSOTA),

ﬂ_.-l"

kuhakikisha

kuwa inapata mpango kazi wa
utekelezaji wa majukumu kutoka
katika  kila  ya Kampuni ya
Kukusanya na Kugawa Mirabaha
wanayoipatia Leseni kwa lengo la
kuhakikisha kampuni hizo
zinawajibika katika utekelezaji wa
majukumu yake kama
ilivyofanyika kwa Kampuni vya
Tanzania Music Rights Society
(TAMRISO) kwa kuzingatia Sheria,

|

-
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Kanuni na Taratibu.

Muundo huo mpya wa kuruhusu
Wasanii na Waandishi
kujikusanyia mirabaha wenyewe
unatokana na marekebisho ya
Sheria ya Hakimiliki na Hakishiriki
Na 7 ya mwaka 1999 yaliyofanyika
kupitia Sheria ya Fedha ya Mwaka
2022 iliyotoa mwanya kwa
Kampuni hizo kuanzishwa na
kusimamiwa na COSOTA.

Pia, alisisitiza kuhakikisha kuwa
Kampuni za kukusanya na
kugawa mirabaha ziwe na
Mfumo wa Usajili, Mfumo wa
Leseni na Mfumo wa Ufuatiliaji
wa Matumizi ya kazi za Sanaa
(Monitoring  system), ili
kurahisisha zoezi la ukusanyaji na
ugawaji wa mirabaha kuwa la
uwazi na usawa.

‘Kuwa na mifumo ni jambo
muhimu sababu inasaidia kujua

WWW.cosota.go.tz

nani anapata kiasi gani kulingana
na matumizi ya kazi yake Wasanii
wengi wamekuwa wakilalamikia
hili, hivyo ni lazima kampuni hizo
ziwe na mifumo hiyo," alisema
Naibu Waziri Mhe. Mwinjuma.

Mhe. Naibu Waziri Mwinjuma
alitoa maagizo hayo katika kikao
chake na Afisa Mtendaji Mkuu na
Msimamizi wa Hakimiliki
Bi.Doreen Anthony Sinare,
alipotembelea Ofisi ya COSOTA
Jijini Dar es Salaam.

Katika nyakati mbalimbali katika
usimamizi  wa TAMRISO ili
kuhakikisha wanatimiza wajibu
wao COSOTA na Wizara ya Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo
imeendelea kusimamia na
kushirikiana nao katika nao katika
kutimiza malengo ya uanzishwaji
wa CMO’s.

Toleo la 2 - Machi 2025

Pamoja na hayo Mhe. Naibu
Waziri  Mwinjuma aliipongeza
COSOTA na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) kwa kukamilisha
mchakato wa kuwezesha
makusanyo ya Tozo ya Hakimiliki
(Copyright Levy) iliyoanza
kukusanywa kuanzia tarehe 1
Septemba 2023.

Pia ameeleza kuwa Wizara
itaendelea na taratibu za kuomba
Bunge la Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kuridhia kuongezwa
kwa baadhi ya vifaa ambavyo
havijaingizwa kwenye orodha ya
awali vyenye matumizi makubwa
katika kazi za sanaa ikiwemo
Kompyuta, Simu, Flash, Hard
drive, Vishikwambi na vinginevyo.
lengo likiwa ni Wasanii, Waandishi
na Wabunifu kwa ujumla waweze
kunufaika na tozo hii
itakayowasaidia kiuchumi.

Jarida la Hakimiliki 10




UTOAJI WA ELIMU KATIKA MAONYESHO

YUNAXILI KAZ! ZA SAREC
UBUNIFU BILA RIDHAA
" LaLna Ni KOSA KISHERIA.
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Msigwa Aitaka COSOTA Kuandaa
Miradi ya Kutoa Elimu

Na Anitha Jonas

Katibu Mkuu  Wizara ya
Habari,Utamaduni, Sanaa na
Michezo na Msemaji Mkuu wa
Serikali Ndg. Gerson Msigwa atoa
maelekezo kwa Ofisi ya Hakimiliki
Tanzania (COSOTA) kuongeza
vyanzo vya mapato pamoja na
kuanzisha miradi ya kutoa elimu
ya hakimiliki na kupambana na
uharamia.

Ndugu Katibu Mkuu huyo na
Msemaiji wa Serikali Msigwa alitoa
maelekezo hayo katika kikao
chake na Menejimenti vya
COSOTA alipokuwa akizungumza
nao Jijini Dar es Salaam.

"Katika kipindi cha uongozi
wangu ninahitaji  kuona Wizara
na Taasisi na kuanzisha miradi ya
mbalimbali ya kutoa elimu ya
hakimiliki kwa wadau na umma),

12 Jarida la Hakimiliki

alisema Ndg. Msigwa. Nae Afisa
Mtendaji Mkuu na Msimamizi wa
Hakimiliki Bi. Doreen Anthony
Sinare alimshukuru Katibu Mkuu
huyo na kupokea maelekezo
ambapo COSOTA imeyafanyia
kazi na kutoa kipaumbele katika
utekelezaji wa majukumu.

COSOTA  imetekeleza maagizo
hayo kwa kuwa na mradi wa
kutoa elimu kupitia Mpango wa
Kuboresha Mazingira ya Biashara
(MKUMBI) uliyochini ya Ofisi ya
Rais Mipango na Uwekezaji,
unaofadhiliwa na Umoja wa
Ulaya, uliyowezesha kuandaa
Makala ya kutoa elimu vya
uharamia na kuisambaza katika
vyombo vya habari, semina na
wadau, kutoa elimu kupitia
vyombo  vya habari na
matangazo ya kukemea

uharamia pamoja na kuchapisha
vipeperushi.

Halikadhalika, Bi. Doreen alieleza
kuhusu Tozo ya Hakimiliki kuwa
makusanyo yameanza Septemba
1, 2023 kwa ushirikiano na
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA).

Doreen alieleza pia kuwa orodha
ya vifaa  vinavyotozwa  ni
vichache na vingi vimepitwa na
wakati havitumiki sana, hivyo
aliomba nyongeza vya vifaa
vingine ambavyo vinaendana na
wakati wa sasa kuongezwa ili
kusaidia ongezeko la makusanyo
na kuboresha mapato ya Serikali,
wasanii, waandishi na wabunifu
mbalimbali katika masuala vya
hakimiliki.
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ubongo.

Nguvu ya Ubadilishi
Elimu ya Utotoni

Katika Eneo la Jangwa
la Sahara:

Mikakati
Inayotumiwa
na Ubongo

asilimia 44 ya watoto wenye umri
wa miaka mitatu hadi minne
katika kanda hii wanaonyesha
maendeleo duni ya kiakili na
kijamii.

Eneo Muhimu
kwa Makuzi ya =
Mtoto Katika s

Vijana barani Afrika,
wanaowakilisha idadi ya watoto
zaidi ya milioni 500, wana uwezo

(¥

. wa kuunda upya ulimwengu.

U mri Mdogo malezi huathiri matokeo ya Hata hivyo, bila mwanzo bora wa
kiakademia na maisha ya mtoto. maisha yao, ikiwa ni pamoja na
Hata hivyo, katika Afrika Kusini fursa za kujifunza tangu kuzaliwa,

Zaidiya asimilia 90 ya ukuajiwa  ywa Jangwa la Sahara, walezi watoto wanaweza kupata

ubongo wa mtoto hutokea wengi hawajui muda huu wa changamoto ya kuwa raia

katika miaka mitano ya kwanza  \5endeleo na hivyo hukosa mwenye tija na kushindwa

ya maisha yake. Uzoefu chanya  asilimali za kusaidia watoto wao kuvuka vikwazo kuelekea

wa kujifunza katika miaka hiiya  ikamilifu. Kwa sababu hiyo, mafanikio yao.
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Jukumu na
maono ya
Ubongo

Tanzania nzima watoto hufurahi
wanaposikia wimbo ‘Akili Akili"au
‘Tumia ubongooo!'Hizi ni katuni
za kitanzania ambazo zimeenea
kwenye nyumba nyingi na ni zao
la ubongo; shirika lisilo la
kiserikali linatengeneza nyenzo
za ziada za kujifunzia kwa lugha
asilia za watoto kote Afrika. Zaidi
ya watoto milioni 42
wanatazama na kusikiliza vipindi
vya ubongo, Ubongo ni darasa
kubwa la Afrika, Kinara wa
ubunifu katika kujifunza.

llianzishwa 2013 nchini Tanzania
na watanzania, Ubongo
imeendeleza undeshaji wake
kutokea katika mizizi yake na
kuongeza ushawishi wake katika
nchi mbalimbali za Afrika.

Shirika linajivunia kutumia vipaji
vya kitanzania, katika
kutengeneza katuni (animation)
na mbinu za kujifunza ambazo
zinaendana na watoto wa bara
hili. Kizazi hiki cha watoto
kinakuwa na katuni za Ubongo,
matokeo ya shirika hili
yameongeeka kutoka elimu ya
awali ya mtoto hadi kuhamasisha

14 Jarida la Hakimiliki

na kuchechemua wanafunzi wa
vyuo vikuu. Kuna ushahidi wa
wanafunzi wa chuo kikuu ambao
wamehamasika na maudhui ya
ubongo wakiwa wadogo,
ambayo inabeba dhana ya

Kimsingi, Ubongo husalisha
vipindi vya elimu burudani
vilivyofanyiwa tafiti zinazofanya
watoto waweze kucheza na
kujifunza huku wakikuza ujuzi
muhimu wa kiakili na hisia.
Ubongo ina wataalamu wa
ndani (wengi wao wakiwa ni
waalimu) ambao wanafanya tafiti
zinazotengenza vipindi. Zaidi ya
tafiti Ubongo pia ina timu ya
kitanzania ya uzalishaji wa

ubongo ya kujifunza wakati wote
na mawazo ya ukuaji katika
juhudi zao za elimu ya juy,
inayoonyesha urithi wa kudumu
wa ushawishi wa mabadiliko ya
Ubongo.

maudhui wanaozalisha vipindi
hapa hapa nchini. Kwa kutumia
mchakato unauhusisha Tafiti
zinazozingatia matakwa ya mlaji
(human-centred design)
usimulizi wa hadithi, usambazaji
wa kiwango kikubwa, na
uchanganuzi wa kina wa
matokeo yetu, Ubongo
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imetengeneza na kusambaza
vipindi vya elimu burudani kwa
watoto mamlioni kote Afrika.
Ubongo ina ushirikiano wa
kimkakati na wasambazaji wa

v Ubongo.,

Maono pamoja na maudhui
za Ubongo zimejaribiwa vikali
na mara nyingi kwa kupitia
tathmini tisa za nje. Tafiti
zinaonyesha kuendelea
kuboreka kwa asilimia 13
katika ujuzi wa mapema wa
utambuzi, ikiwa ni pamoja na
kusoma, kuandika na
kuhesabu, miongoni mwa
watoto wanaotazama vipindi vya
Ubongo. Watazamaji wa kawaida
wameonyesha kuongezeko kwa
asimilia 7 juu ya ujuzi wa
kujifunza kijamii na kihisia na
ustahimilivu ulioboreshwa. Zaidi
ya hayo, watoto waliotazama
Akili and Me walionyesha
kuongezeka kwa asimilia 19
katika ujuzi wa afya.

Ushawishi wa Ubongo unaenea
katika uboreshaji wa matokeo ya
kimahesabu, kukiwa na

matangazo ya TV na redio,
pamoja na washirika wa
usambazaji kote Afrika, ili kufikia
watoto kokote walipo. Vipindi
vya katuni vinavyotengenezwa
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na shirika kama vile Akili and Me,
Nuzo and Namia, na Ubongo
Kids, vimekuwa vikipendwa na
watoto mamilioni wa Afrika.

mwelekeo mzuri unaozingatiwa
tangu shirika kuenea katika soko
hapa nchini Tanzania. Programu
za elimu pia zimethibitishwa
kuleta mabadiliko chanya katika
upande wa tabia za kijinsia, ikiwa
ni pamoja na kujifunza kijamii na
kihisia, ujuzi wa kifedha, na stadi
za maisha miongoni mwa
wasichana.

Maudhui ya Ubongo
yanaonyesha kubadilika kwa hali
ya juu, kudumisha matokeo ya

ubongo

by ubangu .

= ubongo.

kujifunza hata katika
lugha mbalimbali.
Hata hivyo, maono
yake yanapita
mafanikio ya
kitaaluma tu. Kupitia
mtazamo wa
kimsingi wa
mabadiliko ya
kimfumo, Ubongo
imeweza kubadilisha fikra na
tabia kwa sehemu kubwa ya
wananchi na walezi. Mfano
mkuu unaonekana katika
mafanikio ya programu za walezi
ya Familia ya Akili iliyozinduliwa
pamoja na Akili and Me. Wazazi
pamoja na walezi waliotazama
maudhui haya wameripoti
kuongezeka kwa kupenda
kujishungulisha katika shughuli
Za Masomo ya mapema ya
watoto wao na kupunguza
utumiaji wa adhabu ya viboko.

Zaidi ya hayo, asilimia 88 ya
wazazi wa Tanzania waliohojiwa
wanahusisha maudhui ya
Ubongo na uboreshaji mkubwa
wa ufaulu wa watoto wao
kitaaluma. Hii inazungumza
mengi kuhusu ufanisi wa
mipango ya elimu ya Ubongo.
Jambo la kushangaza pamoja na
kutia moyo ni kwamba, asilimia
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83 ya wazazi hawa wanaonyesha
ukosefu wa njia mbadala zaidi ya
Ubongo, na kuangazia jukumu
na umuhimu wa shirika hili katika
nyanja ya elimu ya Tanzania.

Kwa kutambua juhudi za pamoja
zinazohitajika kulea mtoto,
Ubongo inajihusisha na utetezi,
kuwajengea uwezo pamoja na

kukusanya rasilimali. Shirika hili
hushirikiana na mitandao
mbalimbali ya washirika ili
kukuza mfumo barani Afrika
ambao unaokita mizizi katika
lengo la pamoja la kumhudumia
mtoto.

Mafanikio ya Ubongo katika
muongo wake wa kwanza ni

Jarida la Hakimiliki 15




makubwa mno. Vipindi mbali
mbali vya Ubongo kwa sasa
vinapatikana katika nchi 22
barani Afrika na kuwafikia familia
zaidi ya 42 huku vikipeperushwa
kwenye vituo 63 vya televisheni
na vituo 21 vya redio, na
kubadilisha maudhui yake katika
lugha 13.

Ubongo inatambua
changamoto za ufikivu
zinazohusiana na vyombo vya
habari. Sio kila mtu anayeweza
kupata vifaa au mtandao wa
intaneti, na gharama inaweza
kuwa kubwa. Zaidi ya hayo, si
walimu wote wamefunzwa
kujumuisha rasilimali za kidijitali
katika mitaala yao. Ubongo, hata
hivyo, imeweza kufanyia kazi
vikwazo hizi vilivyo.

Kwa kushirikiana na washirika wa
maendeleo na mashirika ya
kijamii, Ubongo inasambaza
hifadhi za USB kwenye vituo vya
watoto na mashuleni pia, na
kuwafikia watoto wengi
iwezekanavyo. lli kuziba pengo la
mafunzo, maudhui yameundwa
kwa njia ambayo inahitaji
maandalizi kidogo kutoka kwa
waelimishaji na walezi.
Maonyesho ya kila mwaka ya
barabarani yanahakikisha zaidi
kwamba maudhui yanafikia wale

16 Jarida la Hakimiliki

ambao huduma za intaneti au
vyombo vya habari huwa ni
vingumu kuwafikia.

Vipindi vya Ubongo si tu
vinapendwa na watoto bali pia
vina umuhimu wa kitamaduni.
Katika baadhi ya maeneo, vipindi
na prpgramu za Ubongo ni
katuni za kwanza na pekee za
watoto zinazopatikana katika
lugha za kikabila. Watoto wa
wanaweza kutambua na
kuwataja wahusika wa Ubongo,
na hivyo kuashiria maono yetu
makubwa.

Ubongo inakubali ukweli
kwamba watoto wanaohitaji

usaidizi zaidi mara nyingi ndio
wagumu kuwafikia na
kuwahudumia. lli kuwafikia
watoto ambao hawajafikiwa
Ubongo utegemea ushirikiano
na washirika. Ni muhimu
kutambua kwamba programu za
Ubongo zimetengenezwa ili
kukamilisha na kuongeza elimu
rasmi, na si kuchukua nafasi yake.
Shirika linazingatia hatari
inayoweza kutokea ya walezi
kuchagua programu hizi badala
ya shule au, kuchukua nafasi ya
walimu kwa maudhui ya
Ubongo. Kwa hivyo, Ubongo
huwasilisha mara kwa mara
umuhimu wa shule na kusisitiza
kwamba programu zake
huchangia, badala ya kuchukua
nafasi ya mfumo rasmi wa elimu.

Ingawa elimu ya Ubongo ina
ushawishi mkubwa kwa
mamilioni ya watoto, chanzo cha
kweli cha msukumo kwa
Ubongoers, inayojumuisha timu
mbalimbali za Kiafrika, ni
kuangalia watoto wakiiga
wahusika wa Ubongo wakati wa
kucheza au kueleza jinsi
wahusika hawa wamewajengea
hali ya kujiamini na msukumo.
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Mali Bunifu
kama Mali ya
Kimkakati

Matumizi bunifu ya Ubongo ya
haki miliki yake (IP) ni msingi wa
dhamira yake. Kwa kuunda na
kumiliki maudhui ya kuvutia
katika lugha za kikabila, Ubongo
inaweza kudhibiti na kurekebisha
usambazaji wake katika maeneo
mbalimbali, kuhakikisha nyenzo
za elimu zinasalia kuwa muhimu
na ufanisi. Usimamizi wa
kimkakati wa IP yake hulinda

Malengo ya
baadae

Kwa kutumia maudhui na
ushirikiano wake ili kukuza
mazingira ya kielimu
yanayosaidia, Ubongo
inaboresha maisha ya kila mtu na
kuchangia katika lengo pana la
kukuza jamii zilizoelimika,
zilizowezeshwa na zinazozalisha
kiuchumi kote barani Afrika.

Kufikia 2030, Ubongo inatamani
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maudhui yake ya kipekee na
kufungua fursa za utoaji leseni na
ubia, kutoa mkondo endelevu
wa mapato ambao unaauni
hatari na uhuru kutoka kwa
vyanzo vya ufadhili
visivyolingana.

Ubongo imekuwa na kukita
mizizi yake ya Kiafrika ili kujenga
chapa inayotambulika duniani
kote kwa juhudi zake za kutoa
elimu yenye matokeo. Likiwa ni
shirika lisilo la kiserikali, Ubongo
inatumia kimkakati na juhudi za
chapa yake kuzalisha mapato
yanayoweza kuendeleza na
kupanua kazi zake muhimu
katika bara zima. Mbali na

kufikia watoto milioni 120 wenye
umri wa miaka 3 hadi 16, na
elimu ya Afrocentric katika zaidi
ya lugha 30 za makabila tofauti.

Lengo hili kuu linahusisha
kutumia majukwaa mbalimbali,
ikiwa ni pamoja na TV, redio,
simu za mkononi, na washirika
wetu. Kupitia kujitolea kwake
kujifunza kupitia mchezo wa
kuigiza, Ubongo ina jukumu
muhimu katika kuunda
mustakabali mwema kwa vijana
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programu zake za kuelimisha,
Ubongo huunda anuwai ya
bidhaa, ikiwa ni pamoja na
programu, vitabu vya
kielektroniki, na bidhaa kama vile
T-shirt na DVD, zinazohudumia
watazamaji mbalimbali katika
soko la Afrika na kwingineko,
likiwemo soko la faida kubwa la
Marekani. Kwa kuweza kupatae
mafanikio haya ya vyanzo vya
mapato haungeweza kufanikiwa
bila usajili na ulinzi makini wa
hati miliki ya Ubongo, kulinda
maudhui yake ya kipekee na
kuhakikisha ukuaji wake
unaoendelea na maono yake
katika elimu ya watoto.

wa bara la Afrika, kuwekeza
kukuza wanafunzi na viongozi
waliowezeshwa na walio tayari
kubadilisha jamii zao na
ulimwengu kwa ujumla.

Shirikiana na Ubongo ili
kuboresha zaidi fursa za
masomo kwa watoto nchini
Tanzania. Barua pepe:
partnerships@ubongo.org ili
kupata fursa za ushirikiano.
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Afisa Mtendaji Mkuu na Msimamizi wa Hakimiliki Bi. Doreen Anthony Sinare aliyesimama (wapili kushoto) akiwa katika picha
ya pamoja na Jaji Mkuu Mahakama ya Tanzania Mheshimiwa Prof. lbrahim Hamis Juma (aliyeketi katikati), Muwakilishi wa
Afisa Mtendaji Mkuu Wakala wa Usajili Biashara na Leseni Bw. Seka Kasera, Mkurugenzi Mkuu Tume ya Ushindani Bw. William
Erio mara baada ya ufunguzi wa Mkutano wa Kongamano la Kimataifa la Miliki Bunifu usimamizi wa mashauri ya hakimiliki na
alama za biashara lilioandaliwa na Mahakama ya Tanzania kwa kushirikiana na Shirika la Miliki Bunifu Duniani (World
Intellectual Property - WIPO) Jijini Dar es Salaam Juni 27,2024.

Naibu Waziri Habari, Utamaduni na Michezo Mhe. Hamis Mwinjuma (aliyeketi katikati), Mwenyeki wa Bodi ya COSOTA Bw.
Victor Tesha, Afisa Mtendaji Mkuu BRELA Bw. Godfrey Nyaisa na Mwenyekiti Bodi ya BRELA Prof. Neema Mori wakiwa katika
picha ya pamoja na Maafisa wa COSOTA katika Maadhimisho ya Siku ya Miliki Bunifu Duniani (Intellectual Property Day).



*5_‘\1:“'.&” .

o
| |

| COSOTA
\

COSOTA

COPYRIGHT OFFICE OF TANZANIA

Visigaes
A leading wWoH
Airpols

Afisa Mtendaji Mkuu na Msimamizi wa Hakimiliki Bi. Doreen Anthony Sinare akisaini makubaliano ya pamoja Mkurugenzi
Mkuu Mamlaka ya Viwanja Ndege Tanzania Bw. Abdul Mombokaleo ya kulipia leseni za matumizi ya kazi za Muziki na Filamu

katika viwanja vyote vya ndege nchini Januari 13, 2025 zoezi hilo likishukudiwa na Naibu Waziri Uchukuzi Mhe. David
Kihenzile na Naibu Waziri Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo.
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Afisa Mtendaji Mkuu na Msimamizi wa Hakimiliki COSOTA Bi. Doreen Anthony Sinare akiharibu vifaa mbalimbali kwa mujibu |
wa sheria vilivyokamatwa kwenye operesheni za uharamia katika maeneo mbalimbali nchini.
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Afisa Mtendaji Mkuu na Msimamizi wa Hakimiliki akitoa elimu ya hakimiliki kupitia michoro ya Khanga zilizokuwa na Kesi

baina ya Kampuni ya Urafiki na Kampuni ya NIDA kwa wadau katika mdahalo uliofanyika Jijini Dar es Salaam Jijini Dar es
Salaam Disemba 11, 2024.
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Afisa Mtendaji Mkuu na Msimamizi wa
Hakimiliki Bi. Doreen Anthony Sinare akitoa

elimu ya hakimiliki kwa Wasanii wa Muziki wa Afisa Mtendaji Mkuu na Msimamizi wa Hakimiliki Bi. Doreen Anthony
Singeli katika semina ya Singeli to the World Sinare akiwa katika picha ya pamoja na Mkurugenzi wa Idara ya
iyoandaliwa na Taasisi ya Uswazi Got Talent Uwekezaji na Mratibu wa Programu ya MKUMBI kutoka Ofisi ya Rais
inayoongozwa na Kandoro Jijini Dar es Salaam Mipango na Uwekezaji Bw. Baraka Eligaesha alipomtembelea Ofisini
06 Februari, 2024. kwake Jijini Dodoma.

Afisa Mtedandaji Mkuu akiwa na Maafisa wa COSOTA
wakiwa wameshiriki CRDB Marathon kwa ajili ya
kuimarisha afya na kuunga mkono jitihada za
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Dkt. Samia Suluhu Hassan na kuondoa tabia bwete ya
kupinga magonjwa yasiyoambukiza. Tarehe 18 Agosti,
2024 Jijini Dar es Salaam.
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Afisa Elimu na Uhusiano Mwandamizi Bi. Anitha Jonas akitoa elimu ya Hakimiliki kwa Mbunge wa Geita Mjini (CCM) Mhe.
Constantine Kanyasu katika Maonesho yaliyofanyika katika Viwanja vya Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jijini
Dodoma, maonesho hayo sehemu ya utekelezaji wa mradi wa kutoa elimu ya uharamia katika Programu ya MKUMBI
inayofadhiliwa na Umoja wa Ulaya chini ya usimamizi wa Ofisi ya Rais Mipango na Uwekezaji.
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Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Habari, Utamaduni Sanaa na Michezo Ndg. Methusela Ntonda (katikati ) akiwa katika picha ya
pamoja na Kiongozi wa Bendi ya Mlimani Park Orchestra (wa kwanza kulia) Bw. Habibu Jeff mara baada ya kikao cha
ukusanyaji wa maoni ya wadau kwenye Kanuni mpya tatu, Jij.ini Dar es Salaam, wakwanza kushoto ni Mkurugenzi wa Idara ya
Maendeleo ya Sanaa Dkt. Emmanuel Ishengoma.

Afisa Mtendaji Mkuu na Msimamizi wa Hakimiliki COSOTA Bi. Doreen Anthony Sinare pamoja na Katibu Mtendaji Baraza la
Sanaa la Taifa Dkt. Kedmon Mapana wakiendesha kikao cha usuluhushi wa mgogoro wa Msanii Rich Mavoko dhidi ya
Kampuni ya ZIIKI Media Ltd inayosambaza kazi za Muziki.




Faida za Kuanzishwa kwa Kituo
cha Mafunzo ya Miliki Bunifu

Tanzania

Na Anitha Jonas

Miongoni mwa mipango vya
Shirika la  Miliki Bunifu Duniani
Intellectual  Property

(World
Organization - WIPO) ni kukuza
elimu ya masuala ya miliki bunifu
duniani. Kumekuwa na utaratibu
wa kutoa ufadhili wa kuanzisha
vituo vya kutoa elimu hiyo katika
nchi mbalimbali na hivi karibuni

Tanzania  imewasilisha  rasmi
maombi na WIPO kuridhia na
kuweka nia ya kuanzisha kituo
hicho.

Kituo hiki kitaleta chachu na kasi
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ya ukuaji wa uelewa wa masuala
ya Miliki  Bunifu (Intellectual
Property) haswa katika kipindi
hiki ambacho kuna
kinaongezeko zaidi la ubunifu
mbalimbali. Kuwepo kwa kituo
hiki chini ya kwa ukanda wa
Afrika Mashariki ni fursa kubwa
kwa watanzania na nchi jirani
kutumia kituo hicho kwa ajili ya
kupata mafunzo hayo.

Mkakati wa kuanzisha kituo hicho
umefanyika kwa kushirikisha Ofisi
zenye dhamana ya kusimamia

masuala ya Hakimiliki (Copyright)
na Mali Viwanda (Industrial
Property) ambazo ni Ofisi ya
Hakimiliki  Tanzania (COSOTA),
Wakala wa Usajili wa Leseni na
Biashara (BRELA), Afisi ya Msajili
wa Hakimiliki Zanzibar (COSOZA)
na Wakala wa Usajili wa Biashara
na Mali Zanzibar (BPRA), chini ya
usimamizi wa BRELA.

Kwa utaratibu wa usimamizi wa
Miliki bunifu (Intellectual
Property), kila nchi huwa na Ofisi
kiungo cha masuala ya miliki
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bunifu nchini na katika mashirika
ya Kimataifa kama, Shirika la Miliki
Bunifu Duniani, na Shirika la Miliki
Bunifu la Afrika (African Regional
Intellectual Property
Organization — ARIPO).

Watendaji Wakuu wa COSOTA,

BRELA, BPRA na COSOZA
walisaini makubaliano ya
ushirikiano  (Memorandum  of

Understanding) kuhusu nia ya
pamoja ya kuanzishwa kituo
husika. Hafla hiyo ya utiaji saini
ilifanyika katika tukio la ugawaji
wa mirabaha Julai 21, 2023.

Akizungumza mara baada vya
kusaini makubaliano hayo, Afisa
Mtendaji Mkuu wa BRELA Bw.
Godfrey Nyaisa alimpongeza
Afisa  Mtendaji  Mkuu na
Msimamizi wa Hakimiliki
Bi.Doreen Anthony Sinare kwa
jitihada alizofanya za
kuwashawishi WIPO kuanzisha
kituo hicho nchini.

Aidha, Afisa Mtendaji Mkuu na
Msimamizi  wa Hakimiliki  Bi.
Doreen Anthony Sinare alieleza
kuwa WIPO waliridhia kuanzisha
kituo hicho nchini baada vya
kuona jitihada za Tanzania na
sababu zlizoelezwa ikiwemo
namna kituo hicho kinavyoweza
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kusaidia Tanzania na nchi za
Afrika Mashariki.

Utayari wa nchi katika kufanikisha
uwepo  wa kituo hicho
kitakachosadia kukuza elimu ya
Miliki - Bunifu uliwapa hamasa
WIPO na kuona kuwepo kwa haja
ya kutekeleza adhma hiyo.

'WIPO kukubali ombi la kuanzisha
kituo hicho nchini haikuwa
jambo rahisi  kwani nchi
mbalimbali za Afrika zinaomba
tutakapoanzisha  kituo  hicho
Tanzania itakuwa nchi ya pili
Afrika kufanikiwa kupata ufadhili
huo, taratibu za awali za
kuanzishwa kwa kituo hicho
zimeshakamilika na kuwasilishwa
WIPO na mawasiliano
yanaendelea hivyo ni matarajio
yetu kituo hicho kitaanza kazi hivi
karibuni, alisema Bi. Doreen.

Nao wawakilishi kutoka COSOZA
na BPRA walipongeza COSOTA na
BRELA kwa kusimamia suala hili
kwamba kwa upande wa Taasisi
hizo na watatoa ushirikiano
unaohitajika  kuhakikisha kituo
kinaanza na kinapata wanafunzi
wa kutosha ili kuboresha na
kuwezesha usimamizi wa miliki
bunifu nchini.

Aidha, Bi. Doreen alibainisha

kuwa, pindi taratibu  zote
zikikamilika, wadau wote
wanaohusika na masuala ya miliki
bunifu watafahamishwa kuhusu
fursa na nafasi za ushiriki katika
utoaji wa mafunzo na upatikanaji
wa mafunzo.

Kuanzishwa kwa kituo  hiki
kutasaidia kupata mapato kwa
Serikali na kuongeza uelewa kwa
wasanii, waandishi na wadau
mbalimbali kuhusu masuala ya
miliki bunifu. Kwa sasa WIPO kwa
kushirikiana na Tanzania wapo
katika hatua ya kukusanya maoni
na taarifa za wadau kuhusu jinsi
ambavyo mafunzo husika
yataandaliwa kutokana na
mahitaji ya makundi mahususi na
uhitaji maalum.

Mafunzo kwa wakufunzi
yaliyofanyika Mwezi Novemba
2024 kupitia mafunzo maalum
yaliyofanyika kupitia Executive
Training of Trainers wa Afrika
wakuwepo watanzania
watkaohusika pia kutoa mafunzo
katika kituo kama hicho cha
kikanda ya Afrika cha Eastern
Africa Hub of the ARIPO Academy
kinachosimamiwa na Chuo Kikuu

cha Dar es Salaam chini ya
usimamizi wa Prof.Saudin
Mwakaje.
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Tanzania llivyonufaika na
Kuridhiwa kwa Mkataba wa

Marrakesh

Na Anitha Jonas

Serikali ya Awamu vya Sita
inayoongozwa na Mheshimiwa
Dkt. Samia Suluhu Hassan Rais wa
Jamhuri ya  Muungano wa
Tanzania imezingatika kusaidia
upatikani wa huduma muhimu
kwa makundi maalum ambapo

katika awamu hii Bunge Ia
Jamhuri ya  Muungano wa
Tanzania liliridhia  Mkataba wa

Kimataifa wa Marrakesh.

Mkataba huo uliundwa na Shirika
la Miliki Bunifu Duniani (WIPO)
kwa lengo la kusaidia watu wenye
uoni hafifu kuweza kudurufu
vitabu mbalimbali katika mfumo
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wa nukta nundu ili waweze
kuvisoma bila kuomba ridhaa kwa
wamiliki  wa vitabu hivyo na
matumizi hayo si kwa lengo la
kibiashara.

Sheria ya Hakimiliki na Hakishiriki
ilifanyiwa mabadiliko mwaka 2019
kwa lengo la kuwezesha mkataba
huo kutumika nchini na kuleta
manufaa kwa walengwa kama
ilivyodhamiriwa na WIPO, lengo
kuu ni kuhakikisha kundi hilo
linakuwa na uwezo wa kupata
taarifa  muhimu  zinazotolewa
katika machapisho ya vitabu.
Baada ya kukamilika kwa

marekebisho ya sheria utekelezaji
wa  mkataba huo  ulianza
kufanyika nchini mwaka
2022/2023 na Chama cha watu
wenye uoni hafifu  (Tanzania
League of the Blind - TLB)
waliaanza kunufaika kwa kupata
vifaa  vya VEVO 10 Daisy
vinavyoweza kusaidia wanafunzi
wenye uoni hafifu mashuleni
ambapo vifaa hivyo vimegawiwa
nchini.

Afisa Mtendaji Mkuu na
Msimamizi  wa Hakimiliki ~ Bi.
Doreen Anthony. Sinare

alimshukuru Mhe. Dkt. Samia
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Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania katika
kipindi cha uongozi wake ktasnia
ya hakimiliki imefanyiwa
maboresho ili kuendana na wakati
kwa lengo la kuhakikisha wadau
wananufaika.

‘Shirika la Miliki Bunifu Duniani
(WIPO) lilileta mradi wa kuandaa
machapisho na vitabu na limetoa
vifaa kwa chama cha wasioona
Tanzania vitakavyosambazwa
katika shule saba kwa ajili ya
kurekodi vipindi na kurahisisha
utaratibu wa kuandaa vitini vya
kujisomea kupitia alichofundisha
mwalimu darasani, alisema Bi.
Doreen.

Katika kuhakikisha marekebisho
ya Sheria yanafanyiwa kazi na
watu wenye uoni hafifu, ulemavu
wa kusoma au ulemavu
mwingine, wananufaika na kazi za
maandishi, COSOTA imeandaa
rasimu ya kanuni za kuwezesha
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upatikanaji wa kazi
zilizochapishwa kwa Watu Wenye
Ulemavu wa Kusoma za Mwaka
2025, zitakazowasaidia wanufaika
kupata vitabu katika muundo
rafiki bila kuomba idhini kutoka
kwa wamiliki.

Pamoja na hayo, Mwenyekiti wa
TLB  Bw. Omary Mpondelwa
alishukuru COSOTA kwa
kushirikiana nao na kufanikisha
kupata msaada wa vifaa ambavyo
vitakavyowasadia wanafunzi
wenye changamoto ya kuona,
kujifunza  vizuri  na  kuweza
kuandaa vitini vya kujisomea.

"Vifaa hivi vilisambazwa katika
Shule zilizopo katika ya Mikoa ya
Dar es Salaam - Shule ya Msingi
Uhuru Mchanganyiko na Shule ya
Msingi Toangoma, Tanga - Shule
ya Sekondari Wasichana Korogwe,
Ruvuma - Shule ya Msingi Ruhila,
Tabora - Shule ya Msingi Furaha,
Iringa - Shule ya Sekondari Lugalo,
na Mtwara ~Chuo cha Ufundi

!
Mtwara,alisema Bw. Mpondelwa.
Pia, Mwenyekiti huyo alishukuru
Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kwa kusaidia kufanya

marekebisho ya  Sheria na
kuboresha mazingira ya kupata

machapisho  na vifaa kwa
wasioona Aidha, alieleza kuwa
changamoto wanazopata
wanafunzi hao mashuleni na
kuamini  kuwa  vifaa  hivyo

vitakuwa msaada mkubwa kwao
na vitasaidia kuongeza ufaulu,

kwani baada ya masomo
watapata nafasi ya kusikiliza
vyema mwalimu  alichokuwa

anafundisha na kuandaa vitini vya
kujisomea kwa rejea.

Pamoja na hayo mwaka 2025
COSOTA kwa kushirikiana na TLB
imewasilisha maombi kwa WIPO
ili kuleta vifaa zaidi na kupata
ufadhili wa kubadilisha baadhi ya
machapisho muhimu ili kuwekwa
kwenye mfumo rafiki  kwa
wasioona na wenye uoni hafifu.
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Umuhimu wa Usajili wa Kazi

Zinazolindwa na Sheria ya
Hakimiliki na Hakishiriki

Na Philemon Kilaka

Katika dunia ya sasa ambapo
kuna mabadiliko mengi katika
masoko ya kazi za ubunifu suala
la usajili wa kazi hizo limekuwa ni
jambo la muhimu, kwani masoko
mengi hivi sasa yapo kupitia njia
ya mtandao na masoko hayo
yanatoa uwanda mpana wa
kusambazwa kwa kazi duniani
kwa kasi kubwa.

Pamoja na kwamba Sheria ya
Hakimiliki na Hakishiriki Na 7 ya

mwaka 1999 (kama
ilivyorekebishwa)  haimlazimshi
mbunifu  kusajili  kazi  yake

kutokana na dhana ya kimataifa
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kuwa kazi ya uandishi na kazi ya
Sanaa inapokua halisi na ina
ubunifu basi inalindwa punde
baada ya kazi hiyo kubuniwa bila
kuwepo na sharti la kusajili ndio
ilindwe. Vivyo hivyo kama ilivyo
dhana vya  kimataifa, nchi
mbalimbali  ikiwepo Tanzania
imeanzisha madawati ya usajili
wa kazi wa hiari ambapo usajili ni
muhimu kwa sababu mbalimbali
ikiwepo ksaidia kuweka vielelezo
vya mmiliki halali wa mbunifu wa
kazi pale panapotokea mgogoro
na kuweza kutumika kama
kielelezo pale mwenye hakimiliki
anapotaka kuingia makubaliano

kuhusu kazi yake ya ubunifu.

Usajili wa kazi ni kitendo cha
mtunzi wa kazi za ubunifu
kurasimisha kazi za ubunifu na
kufanya utambulike.

Kazi zinazolindwa na Sheria ya
Hakimiliki  na  Hakishiriki  ni
pamoja na Kazi za Maandishi
(Literary), Muziki (Music), Sanaa
(Artistic), Ramani na Michoro
sanifu  (Maps and technical
drawings), Picha (photographic),
Picha mnato (motion pictures),
Programu za kompyuta
(Computer programs).
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COSOTA inaratibu zoezi la usajili
wa kazi kwa njia kuu mbili
ambapo kuna usajili kwa njia ya
mfumo ambao ni
www.hakimilikicotz pamoja na
utaratibu  wa  kujaza fomu
kawaida na kuziwasilisha ofisini.

Akizungumza kuhusu umuhimu
wa kusajili kazi Meneja wa Idara
ya Kumbukumbu na Usajili Bw.
Philemon Kilaka alieleza kuwa
usajili unatoa ulinzi wa kisheria
kwa kazi ya ubunifu ambapo
mbunifu anaposajili kazi
anapatiwa Cheti cha Hakimiliki
kama ushahidi  wa  umiliki
(Copyright Clearance Certificate)
ya kazi husika, hivyo cheti hicho
hutumika kama kielelezo. Katika
kipindi cha mwaka 2020 -2023
jumla ya kazi 11,408 zimesajiliwa
kutoka kwa wabunifu 3,217.

Hivyo basi mtu yoyote
atakayetumia kazi ya hakimiliki
bila ruhusa ya mmiliki atakuwa
atakuwa amekiuka sheria na
mmiliki halali anaweza kuchukua
hatua  stahiki  za kisheria
mahakamani.

‘Mbunifu punde anapobuni kazi
yake inayolindwa na Sheria ya
hakimiliki kama ilivyofafanuliwa
awali, anapata ulinzi wa kazi yake
na kupata umiliki wa kazi yake
mali

kama ilivyo umiliki  wa
nyingine na ulinzi unampa
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mbunifu  haki  ya  kipekee
(Exclusive right) chini ya Kifungu
cha 9(1) ya Sheria ya Hakimiliki na
Hakishiriki, Namba 7 ya Mwaka
1999 ya kutumia ubunifu wake.

Mbunifu anapokamilisha usajili
wa kazi yake kwa hiari na
kupatiwa Cheti cha Hakimiliki ya
kazi husika, ananufaika zaidi
kwani anakua na kielelezo cha
umiliki wa kazi yake.

Haki ya kipekee ni mamlaka ya
kutoa ruhusa juu ya matumizi ya
kazi ya ubunifu kwa kuruhusuy;
uzalishaji wa kazi, usambazwaji
wa kazi, ukodishaji wa kazi, utafsiri
wa kazi, kurushwa kwa kazi
(broadcasting) na kusambaza kazi
ndani na nje ya nchi na haki
nyinginezo. Haki ya kipekee
humfanya mbunifu kuwa na
maamuzi juu ya matumizi ya kazi
husika,alisema Kilaka.

Akiendelea kuzungumza, Meneja
huyo alieleza kuwa usajili wa kazi
unatoa nafasi  ya kudhibiti
ushindani wa kazi za ubunifu
sokoni.  Mbunifu anakuwa na
mamlaka yote juu ya kazi hiyo na
kuwa na uwezo wa kuthibiti kazi
zake sokoni.

Mbunifu atakuwa na uwezo
mamlaka ya kuamua nakala
ngapi za kazi yake zizalishwe au ni
nakala ngapi za kazi yake

'

v

zisambazwe au ni muda gani kazi
zake zitolewe na wapi. Hivyo kwa
kufanya hivi mbunifu anaweza
kuthibiti ushindani wa kazi sokoni
na kuweza kujiingizia kipato
kupitia kazi za ubunifu.

Pamoja na hayo Kilaka alisisitiza
kuwa usajili wa kazi unasaidia
kuweka utambuzi wa kazi kitaifa
na kimataifa, mbunifu anaposajili
kazi anapata namba ya utambuzi
wa kitaifa na kimataifa ambapo
kazi yake inapotumika nje ya
nchi ni  rahisi  kunufaika na
matumizi ya kazi zake nje ya nchi.

Katika suala la nafasi ya mbunifu
kupata ushauri na msaada wa
kisheria kutoka Ofisi ya Hakimiliki
Tanzania, kwanza COSOTA hutoa
ushauri  wa kisheria  kuhusu
hakimiliki kwa wasanii, waandishi,
wabunifu na wadau mbalimbali.

Pindi
amesajili

mbunifu anapokua
kazi zake COSOTA au
ana nia vya kusajili kazi zake
COSOTA  ananufaika  pia na
huduma za ushauri wa kisheria
bila gharama yoyote.

Aidha, ikitokea kuna mgogoro
wa uvunjifu wa hakimiliki ya

ubunifu wake basi COSOTA
itajaribu kusuluhisha na
kupatanisha  mgogoro  huo
kwanza.

Suluhu ikishindikana basi Ofisi
itatoa ruhusa ya  kwenda
Mahakamani  kufungua  kesi.
Mgogoro ukifika Mahakamani na
ushahidi wa COSOTA ukahitajika,
basi mbunifu atapatiwa msaada
wa kisheria na maafisa wa
COSOTA  katika  kuithibitishia
Mahakama juu ya uhalali wa
umiliki wa ubunifu wake.
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Fahamu Kuhusu Minada ya Kazi

Za Sanaa

Na Anitha Jonas

Kwa Tanzania biashara ya minada
imekuwa ikichukuliwa kuwa ni
kwa ajili ya vifaa chakavu vya

Serikali, vifaa vilivyoshindikana
kulipiwa kodi bandarini au
majengo yaliyokuwa

yamewekwa dhamana kwenye
mikopo  na  mikopo  hiyo
kushindwa kulipika.

Biashara ya mnada kwa kazi za
Sanaa nchini imekuwa ni suala
geni ila kwa nchi zilizoendelea ni
biashara maarufu na wasanii
wengi  wamekuwa wakitumia
biashara hiyo kujiongezea utajiri
kwa kuuza kazi zao.

Hivi karibuni Ofisi ya Hakimiliki
Tanzania  (COSOTA) ilifanya

mazungumzo na mmiliki wa

Bw. David Mponda
Mmiliki wa Kampuni ya
Tanzanite World Auction
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Kampuni ya Tanzanite World
Auction Bw. David Mponda
anayefanya biashara ya minada
kwa kazi za sanaa ikiwemo
mauzo ya picha za kuchora, na
amekuwa akifanya minada hiyo
nchini na nje ya nchi.

Akizungumza na Afisa Elimu na
Uhusiano Mwandamizi  Ofisi ya
Hakimiliki Tanzania (COSOTA) Bi.
Anitha Jonas mmiliki  huyo
alisema vigezo vya kazi za sanaa
kuwa na mvuto katika soko ni
upekee wa kazi, ukubwa na
uhalisia wa kazi, hivyo ndiyo vitu
ambavyo vimekuwa vikivutia
wadau wengi katika kununua
kazi kupitia minada kwa gharama
kubwa.

Biashara ya mauzo ya kazi za
sanaa kwa nchi zlizoendelea
imeanza miaka mingi na katika
biashara hiyo kumekuwa na
mauzo ya vitu mbalimbali
ikiwemo mali za watu mashuhuri
mfano Mavazi, Vito, Samani.

Biashara hiyo imekuwa
ikiendeshwa na wafanyabiashara
wa nchi za Ulaya na bidhaa
zinazouzwa  nyingi ni kutoka
kwao, ila soko la bidhaa za Kiafrika
lipo katika nchi za Ulaya, Amerika
na Asia na zinapendwa sana na
uhitaji wake ni mkubwa.

‘Kwa upande wa nchi za Ulaya,
wapo wasanii mashuhuri ambao
kazi zao zinapendwa sana na
huuzwa kwa bei kubwa katika
minada mfano Picaso, Da vina,
Andy Warhol, Jeane Michel, na

Mark Rothko n.k. ‘alisemma Bw.

David.

Tanzania ina wasanii  wengi
wazuri  wenye kazi nzuri ila
wanakosa  fursa ya  kuwa

mashuhuri ulimwenguni sababu
ya kukosa nafasi ya kazi zao
kuuzwa katika minada hiyo
mikubwa sababu changamoto ya
kuuza kazi bila kuwa na mkataba
kwa unayemuuzia.

lli  kutatua changamoto kwa
upande wa kazi za sanaa ya
ufundi, COSOTA  imeandaa
Rasimu ya Kanuni za haki ya
kunufaika na mauzo endelevu
(Rights to benefit from Re-sale) za
mwaka 2025 ambazo
zitawanufaisha wadau wa sanaa
za ufundi kama vile picha,
vinyago, mapambo ya ukutani na
nyinginezo kama hizo kupata
asilimia tano (5%) kila kazi zao
zinapouzwa kwa mara ya pili
kwenye minada au katika
maonyesho ya hadhara nje ya
Tanzania.

Pia, COSOTA imeendelea
kuwakumbusha wadau wa Sanaa
za Ufundi kuanzisha Kampuni ya
Kukusanya na Kugawa Mirabaha
(Collective Management
Organization - CMO) katika eneo
lao.

Na kuhakikisha kuwa alama ya
kazi zao za Sanaa zinasajiliwa
kama majina COSOTA na aina
nyingine za bunifu wanasajili
sambamba na kuhakikisha kuwa
wanaingia mikataba yenye tija
kwa sasa na maisha ya baadae.
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COSOTA Kushirikiana na NBS

Kufanya Utafiti wa Mchango wa
Hakimiliki katika Pato la Taifa kwa
Usimamizi wa WIPO

Na Anitha Jonas

Katika kipindi cha miaka minne ya
Serikali 'ya Awamu vya Sita
inayoongozwa na Rais wa
Jamhuri ya Muungano Dkt. Samia
Suluhu Hassan Ofisi ya Hakimiliki
Tanzania (COSOTA) imedhamiria
kufanya wutafiti wa kuangalia
namna hakimiliki  inachangia
ukuaji wa pato la taifa kwa lengo
la kupata takwimu sahihi za
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kuweza kupima ukuaji hivi sasa.

COSOTA imefanya mazungumzo
na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS)
kuhusu kushirikiana katika
kufanya utafiti wa kuhuisha taarifa
ya mwaka 2012 ili kuangalia
namna hakimiliki inavyochangia
katika pato la taifa, kwa usimamizi
wa shirika la miliki duniani.A

Kikao hicho kilifanyika baina ya

Afisa  Mtendaji  Mkuu na
Msimamizi  wa Hakimiliki  wa
COSOTA  Bi. Doreen Anthony

Sinare na aliyekuwa Mtakwimu
Mkuu wa Serikali Dkt. Albina
Chuwa kutoka Ofisi ya Taifa ya
Takwimu  (National Bureau of
Statistics - NBS) Jijini Dodoma
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pamoja na timu ya wataalamu
kutoka COSOTA, NBS na Wizara ya
Utamaduni, Sanaa na Michezo.
Akizungumza katika kikao hicho,
Afisa Mtendaji Mkuu wa COSOTA
alieleza kuwa Shirika la  Miliki
Bunifu Duniani kwa kushirikiana
na COSOTA na Wakala wa Usajili
wa Biashara na Leseni (BRELA)
walifanya utafiti huo nchini
Tanzania kwa taarifa ya jinsi
Hakimiliki ilivyochangia katika
pato la taifa mwaka 2009 - 2010 na
ripoti yake ilitoka mwaka 2012.

"Tukiangalia ripoti hii ya utafiti ni
ya muda mrefu na mambo mengi
yamebadilika hivi sasa,
nimewasiliana na Shirika la Miliki
Bunifu Duniani (World Intellectual
Property - WIPO) kwa ajili ya
kushirikiana nao katika kufanya
utafiti huu na wao wameridhia
kutoa ushirikiano, kwa upande
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wetu kinachohitajika kwa sasa ni
tuandae timu ya wataalamu wa
Takwimu, Uchumi na Hakimiliki na
kuweka mkakati wa namna ya
kutimiza lengo hilo, alisema B.
Sinare.

Akiendelea kuzungumza Bi. Sinare
alifafanua  katika utafiti  huo
kutakuwa na utoaji wa tuzo kwa
wale waliochangia zaidi katika
pato la taifa na itajenga uelewa na
kutoa picha halisi ya umuhimu na

mchango wa hakimiliki katika
taifa.

Kwa upande wa aliyekuwa
Mtakwimu  Mkuu wa  Serikali
Dkt.Albina Chuwa (NBS)
alibainisha kuwa Ofisi ya Takwimu
itatoa ushirikiano katika

kufanikisha utafiti huo na kuwa
utafiti huu ni muhimu sana.

"Suala la kuandaa mpango wa
utekelezaji wa utafiti huu ufanyike
haraka na Maafisa waliopewa
jukumu hili watoe kipaumbele
katika kazi hii ili kuleta tija
iliyokusudiwa bila  kuchelewa,’
alisisitiza Dkt. Albina.

Naye Mkurugenzi wa Idara ya
Uchumi na Takwimu kutoka NBS
Bw. Daniel Msolwa alipongeza
COSOTA kwa jitihada za kufikiria
kuhuisha utafiti huo, na
kubainisha kweli kuna umuhimu
mkubwa wakufanya utafiti huo,
sababu kwa sasa kuna
changamoto ya taarifa katika
eneo hilo kukosekana.

Hivi sasa WIPO, COSOTA, NBS kwa
usimamizi wa Wizara ya Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo
wako katika maandalizi ya awali ya
utafiti.
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Na Sagenge James

Namba ya Utambulisho wa Msanii
Kimataifa (Interested Party
Information Number) ni namba ya
kipekee inayomtambulisha kimataifa
Mwandishi,  Mtunzi, Mtayarishaji
(Songwriter, Composer na Publisher)
na mbunifu anayehusika katika kazi
husika. Namba hii hubeba idadi ya
namba kuanzia tisa hadi kumi na
moja.

Namba ya I[Pl hupewa Waandishi,
Watunzi, Watayarishaji wa muziki
ambao tayari wamesajiliwa katika
Ofisi zinazosimamia hakimiliki katika
nchi  husika inayotambulika na
shirikisho linalosimamia vyama vya
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Namba ya Utambulisho kwa
Msanii Kimataifa — Interested
Party Information (IPI) Number

waandishi na watunzi wa kazi za
kibunifu  duniani linalofahamika
kama Shirikisho la Kimataifa la
Kusimamia Hakimiliki za Watunzi na
Waimbaji  wa  Muziki  Duniani
(Confederation of Authors Societies -
CISAC).

Kwa upande wa Tanzania namba
hizo hutolewa na Ofisi ya Hakimiliki
Tanzania (COSOTA). COSOTA inatoa
wito kwa Wasanii na Wabunifu katika
masuala ya muziki kujisajili wao na
kazi zao COSQOTA ili kuweza kupatiwa
namba hii ambayo itakayomfanya
mbunifu kutambulika kimataifa.

WWW.Cosota.go.tz



Na Naomi Mungure

Katika kipindi cha Serikali ya
Awamu ya Sita inayoongozwa na
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu
Hassan Rais wa Jamhuri vya
Muungano wa Tanzania, Ofisi ya
Hakimiliki  Tanzania  (COSQOTA)
imefanikiwa kuimarisha Uhusiano
wa Kimataifa ikiwemo kushiriki
mikutano mbalimbali ya kimataifa
iliyolenga kuboresha mazingira ya
kunufaisha wasanii na waandishi
wa Tanzania  kutokana na
matumizi ya kazi zao katika nchi
mbalimbali na kuweka
makubaliano  ya pamoja vya
kimataifa kuhusu kuweka
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mazingira bora ya usimamizi wa
kazi zao.

Kupitia jitihada hizo, COSOTA
ilishiriki semina ya Kikanda kuhusu
kazi za vielelezo vya kusikia na
kuona/filamu (Audiovisual sector),
iliyoandaliwa na Shirika la Kikanda
la Afrika la Miliki Bunifu (ARIPO) na
Kampuniya Fundacion AISGE kwa
kushirikiana na Shirika la Miliki
Bunifu Duniani (WIPO) na Bodi ya
Hakimiliki Kenya (KECOBO).

Semina hiyo ilihudhuriwa na
Meneja wa Idara ya Leseni na

Toleola2- Mach
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Ushirikiano Baina ya COSOTA na
Mashirika ya Kimataifa

Machapisho Bi. Naomi Mungure
kutoka COSOTA na ikiwa ni
mwendelezo wa makubaliano ya
kikao kilichofanyika Jijini Harare,
Zimbabwe ambapo nchi
zilizohudhuria zilikubaliana kuwe
na lengo moja la kuweka mkakati
wa kusimamia kazi za
filamu/vielelezo vya kusikia na
kuona ili Wasanii na Wabunifu
wote wanaohusika na kazi hizo
wanufaike na ubunifu wao.

Nae Mtendaji Mkuu kutoka

Kampuni ya Fundacion na (Global
Audio Visual Alliance — GAVA) Bw.
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Jose Maria Montes alisema wako
tayari kushirikiana COSOTA
kufanikisha katika kuanzishwa
kwa Kampuni ya Kukusanya na
Kugawa Mirabaha kwenye eneo la
filamu, na kwa kutoa mafunzo ya

namna bora ya kuanzisha
kampuni hiyo.

Aidha,  Kampuni hiyo  vya
Fundacion na GAVA ilisaidia

kuwezesha zoezi la kuridhiwa kwa
itifaki ya Beijing inayosimamia
Utendaji wa Vielelezo vya kusikia
na kuona (Beijing Treaty on
Audiovisual Perfomances) kwa
kuwakutanisha wadau wa Filamu
na Michezo ya Kuigiza nchini kwa
lengo la kuwapatia elimu vya
manufaa ya mkataba huo na
kupata maoni yao kwa ajili ya
kuridhiwa kwa mkataba huo ili
wenye hakimiliki na hakishiriki
waweze  kunufaika.  COSOTA
kwenye hatua vya kushirikisha
wadau ili kuridhiwa kwa makataba
huo.
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Pia, katika kuhakikisha usimamizi
wa kazi za maandishi
unatekelezwa ipasavyo, COSOTA
ilishiriki ~ katika ~ mkutano  wa
kimataifa uliofanyika Jijini Quebec,
Canada kwa lengo la kujifunza na
kupata uzoefu kutoka nchi
wanachama kuhusu masuala vya
usimamizi wa kazi za maandishi.

uliandaliwa na
Shirikisho  la Kimataifa la
Kusimamia Kazi za Maandishi
Duniani (IFRRO) kwa kushirikiana
na Shirika la Miliki Bunifu Duniani
(WIPO) pamoja na Ofisi vya
Kusimamia Kazi za Maandishi
nchini Canada - Collective Rights
Management Organization
(COPIBEQ) ambapo katika
mkutano huo COSOTA ilieleza
mpango wa Kuanzisha Kampuni
ya Kukusanya na  Kugawa

Mkutano huo

mirabaha katika kazi za maandishi.

Katika kuimarisha ushirikiano wa
kimataifa, mwaka 2024 COSOTA

ilikuwa mwenyeji wa Mkutano wa
Kimataifa wa kutetea haki za
Watayarishaji wa Muziki,
ulioratibiwa na  Shirikisho la
Kimataifa la Kusimamia Kazi za
Watayarishaji wa Muziki Duniani
(International Federation of the
Phonographic Industry - IFPI) kwa
kushirikiana na COSOTA ili kukuza
na kulinda haki za watayarishaji
wa muziki hapa nchini, ambapo
watayarishaji wa muziki
walihudhuria mkutano huo na
kutoa maoni yao ya namna kazi
7ao zitakavyosimamiwa na
kulindwa na hatimaye wanufaike
na kazi hizo.

Sambamba na  hili, kupitia
ushirikiano na Shirika la Miliki
Bunifu Duniani (WIPO) watumishi
mbalimbali wa COSOTA
wamepata mafunzo ya hakimiliki
na miliki bunifu ya muda mrefu na
muda mfupi ndani nan je ya nchi.

www.cosota.go.tz




EBANAEE,
HIl KATUNI WEEH! HILO ACHA KABISA
3 : : KALI SANA, NI KOSA UTAFUNGWA!
OFISI YA HARIMILIKI TANZANIA NGOJA KISHERIA!
NIISHEE

NIPIGE HELA!

Epuka kufanya biashara ya kusambaza kazi za ubunifu
kwenye mitandao ya kijamii kama Telegram, Whatsapp,
Instagram, Youtube,Xspace,bila kibali cha mmiliki wa
kazi hizo mfano Muziki, Filamu, Vitabu, kufanya hivyo ni
kosa kisheria na adhabu yake ni kifungo kisichopungua
miaka mitano,au faini isiyopungua kiasi cha shilingi
milioni ishirini au vyote kwa pamoja.

KUUZA KAZI ZA

WASANII INALIPA WE HARAMIA!
SANA... UNAMLOSTISHA
MSANII NA
SERIKALI

KIMAPATO!

Je, wajua kufanya biashara ya kazi za ubunifu bila ridhaa
ya mmiliki ni uharamia na unamkoseha mbunifu/msanii
mapato pamoja na serikali na kudidimiza uchumi wa
nchi.




COSOTA

OFISI YA HARKIMILIKT TANZANIA

MAFANIKIO YA MIAKA MINNE
YA SERIKALI YA AWAMU YA
SITA KWA HAKIMILIKI

MAREKERISHO YA SHERIA 2022 ZBMNZ02I MGAD WA MIRABAHA
Husar ) Tox nili e CRAC T4 ]

MIRABAHA

MAREKERISHO YA SHERIA 2023
o ya

21/7/2023 MGAD WA MIRABAHA
5 iE]

TOZO YA HAKIMIL K] KUKUSANTWA

020 YA Mafanikio ya Cosota MIGOGORO

katika miaka 4 ya
wnu [ e avanores [l 46

KUANZA KWA CMO YA MUTIKI LISAJILI WA HAKIMILIKI
5 SOCIETY K 3 na uandishi 11,519

USAJILIWA

HAKIMILIKI

{@cosotatanzania




©BRELA

BUSINESS REGISTRATIONS AND LICENSING AGENCY

UNATAKA KULINDA UVUMBUZI AU
ALAMA YA BIASHARA AU HUDUMA?

-

| Sajili leo kidigitali I
R ili mtu mwingine
asijinufaishe
kibiashara na

ubunifu wako bila
idhini yako. 4%

Tembelea ~d
www.brela.go.tz kusajili

~ Jengo la BRELA, Kitalu Na 20, Nyumba Na. 23, Barabara ya Sokoine / Mtaa wa Shaban Robert,
S.L.P.9393,11101 Dar es Salaam. Simu: +255-22 2212800, Barua pepe: ceo@brela.go.tz,
usajili@brela.go.tz, Tovuti: www.brela.go.tz



Maudhui ya Walolo
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AVkJill]i!

Ofisi ya Hakimiliki Tanzania  SIMU :+255 738 015 014
Utumishi, Barabara ya Kivukoni +255 738015013
S.L.P 6388, Dar es Salaam. WWW.C0S0ta.go.tz

Scan upate
taarifa zaidi
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